February 22, 2024

सहकाऱ्याच्या ३ वर्षांच्या मुलीवर बलात्कार करणाऱ्या बांधकाम कामगारास जन्मठेपेची शिक्षा

अंधेरी : अंधेरीतील एका बांधकाम साईटवर आपल्या सहकाऱ्याच्या ३ वर्षांच्या मुलीवर बलात्कार करणाऱ्या २८ वर्षीय गवंडीला सात वर्षांनंतर शुक्रवारी विशेष न्यायालय प्रिव्हेंशन ऑफ चिल्ड्रन फ्रॉम सेक्शुअल ऑफेन्स (POCSO) ने जन्मठेपेची शिक्षा सुनावली.

फिर्यादीनुसार, मुलाच्या आईने 8 सप्टेंबर 2016 रोजी आरोपी प्रताप साहूविरुद्ध तक्रार दाखल केली होती. तिने पोलिसांना माहिती दिली की पिडीत मुलीचे वडील, साहू आणि तक्रारदार आई यांचे सौहार्दपूर्ण संबंध होते. अंधेरीतील एका बांधकाम साइटवर त्यांनी बांधकाम मजूर म्हणून एकत्र काम केले. 7 सप्टेंबर 2016 रोजी सायंकाळी 6 च्या सुमारास साहू हा 3 वर्षीय मुलीला तिच्या आईला न सांगता घेऊन गेला. अर्धवट पोशाख घातलेल्या मुलीला त्याने बांधकाम सुरू असलेल्या इमारतीच्या 9व्या मजल्यावर नेऊन तिच्यावर बलात्कार केला. मुलगी जोरात ओरडली, पण ती जागा निर्जन असल्याने कोणाला देखील तिचा आवाज ऐकू आला नाही.

मुलगी बेपत्ता असल्याचे आईला समजल्यानंतर तिने इमारतीत शोध घेतला मात्र ती सापडली नाही. नंतर तिला दुसर्‍या कामगाराकडून समजले की तिची मुलगी जवळच्या बांधकाम सुरू असलेल्या इमारतीच्या 9व्या मजल्यावर पडली आहे. तिने घटनास्थळी धाव घेतली आणि मुलाला वेदनेने रडताना पाहिले आणि तिने ताबडतोब आपल्या मुलीचे अपहरण आणि बलात्काराची तक्रार दाखल करण्यासाठी डी एन नगर पोलिस स्टेशन गाठले.

घटनास्थळावरील अनेक कामगारांनी साहूला मुलीला घेऊन जात असल्याचे पाहिले असल्याने, त्याला पकडण्यात आले आणि अपहरण आणि बलात्काराचा गुन्हा दाखल करण्यात आला. फिर्यादी पक्षाने एकूण 13 साक्षीदार तपासले, त्यापैकी अनेकांनी आरोपीविरुद्धचा खटला सिद्ध करण्यासाठी अर्धनग्न पीडितेला घटनास्थळी नेत असल्याचे पाहिले होते. पोलिसांनी फॉरेन्सिक पुराव्यावरही विसंबून राहिल्याने आरोपींविरुद्धच्या खटल्याला आधार दिला.

साहू याने यापूर्वी जानेवारी २०२२ मध्ये जामिनासाठी विनंती केली होती, मात्र न्यायालयाने त्याची याचिका फेटाळली होती. “गुन्हा गंभीर आहे आणि सुमारे तीन वर्षांच्या अल्पवयीन मुलीविरुद्ध आहे. आरोपी उत्तर प्रदेशचा कायमचा रहिवासी असल्याने त्याची उपस्थिती सुरक्षित होऊ शकत नाही आणि जामिनावर सुटल्यास तो फिर्यादीच्या साक्षीदाराशी छेडछाड करू शकतो, असे न्यायालयाने म्हटले आहे.

आरोपीवर भारतीय दंड संहिता, 1860 च्या कलम 376(2)(1) (लैंगिक हल्ला), 363 (अपहरण), 341 (चुकीचा प्रतिबंध) आणि कलम 4 (प्रवेश लैंगिक अत्याचार), 6 (लैंगिक अत्याचार), 8 (लैंगिक अत्याचार), 10 (उग्र लैंगिक अत्याचार), 12 (लैंगिक छळ) POCSO कायदा, 2012 अंतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला.