February 22, 2024

अंधेरीच्या गोपाळ कृष्ण गोखले पुलाच्या पहिल्या गर्डरची आज होणार चाचणी

अंधेरी- बृहन्मुंबई महानगरपालिका (BMC) गुरुवारी रात्री अंधेरीच्या(Andheri) गोपाळ कृष्ण गोखले पुलाच्या(Gopal Krishna Gokhale bridge) पहिल्या गर्डरचे लोकार्पण करण्यासाठी चाचणी करणार आहे. अंतिम चाचणीनंतर गर्डरचे लोकार्पण केले जाईल. सध्या, बृहन्मुंबई महानगरपालिका (BMC) गोखले पुलाच्या ओपन वेब गर्डर (OWG) लाँच करण्याच्या अंतिम टप्प्यात आहे आणि 15 फेब्रुवारी 2024 पर्यंत या पुलाचा पहिला टप्पा सुरू करण्याचे त्यांचे उद्दिष्ट आहे.

90 मीटर लांबीचा गर्डर जो अखंडपणे लॉन्च केला जाईल तो एकच स्टील स्ट्रक्चर असेल. विद्याविहार(Vidyavihar) रेल्वे ओव्हर ब्रिज ROB नंतर मुंबईतील रेल्वे ओव्हरब्रिजचा (ROB) हा दुसरा सर्वात लांब गर्डर असेल, ज्याची लांबी 99.8 मीटर आहे. दरम्यान, गोखले पुलाची जुनी रचना ७७ मीटर होती, तर नुकत्याच सुरू झालेल्या डेलिझल पुलाची लांबी ७२ मीटर होती. बीएमसीने गेल्या महिन्यात विद्याविहार आरओबीच्या अंतिम गर्डरचे लोकार्पण केले.

तसेच, गोखले पूल एबी इन्फ्राबिल्ड कंत्राटदाराकडून बांधला जात आहे, यांनी विद्याविहार रेल्वे ओव्हरब्रिजROB बांधला होता.

महानगरपालिका अधिकार्‍यांनी सांगितले की चाचणी रनमध्ये गर्डरला रेल्वेच्या भागाकडे सरकवले जाईल आणि कोणत्याही नवीन बांधकामाचा समावेश होणार नाही.

एका पत्रात, बीएमसीने 28 नोव्हेंबर रोजी पश्चिम रेल्वेला ट्रायल रनबद्दल माहिती दिली आणि रेल्वे ट्रॅकवर वीज आणि वाहतूक ब्लॉक करण्याची विनंती केली. “पहिला गर्डर लॉन्च करण्यासंबंधीचे उपक्रम पूर्णत्वास आले आहेत आणि बुधवार आणि गुरुवारच्या मध्यरात्रीपासून 3-4 मीटरपर्यंतच्या गर्डरच्या ट्रायल रनसाठी आम्ही आवश्यक ट्रॅफिक आणि पॉवर ब्लॉक्स मिळविण्याची विनंती करतो, ” बीएमसीच्या पत्रात म्हटले आहे.

यशस्वी चाचणीनंतर 2 डिसेंबरच्या रात्री चार तासांचा रेल्वे ब्लॉक पुकारून संपूर्ण गर्डरचे लोकार्पण करण्यात येणार आहे. “पहिला गर्डर सुरू झाल्यानंतर, पुलावरील रस्ता तयार करण्याचे काम सुरू केले जाईल, ज्यासाठी सुमारे दोन महिने लागतील अशी अपेक्षा आहे, त्यानंतर लवकरच, आम्ही या पुलाचा पहिला टप्पा फेब्रुवारीच्या मध्यापर्यंत पुन्हा सुरू करू शकतो,” असे एका अधिकाऱ्याने सांगितले.

मुंबईच्या पश्चिम उपनगरातील अंधेरी येथील एक महत्त्वाचा पूर्व-पश्चिम कनेक्टर, गोखले पूल गेल्या वर्षी नोव्हेंबरमध्ये पुलाच्या कमकुवत संरचनात्मक स्थिरतेचा उल्लेख केल्यानंतर बंद करण्यात आला होता. जुना बांधकाम रेल्वेने गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये पाडून नवीन पूल बांधण्याची वर्क ऑर्डर यावर्षी जानेवारीत जारी केली होती. या पुलाचा पहिला टप्पा पुढील वर्षी फेब्रुवारीपासून सुरू होणार असला तरी मे २०२४ पासून संपूर्ण पूल कार्यान्वित होईल, असे इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तात म्हटले आहे.