February 22, 2024

नोव्हेंबर महिन्यात शेकोटी पेटविणाऱ्या, कचरा जाळणाऱ्या ५४ जणांना महापालिकेने ठोठावला दंड

मुंबई: हाऊसिंग सोसायट्यांमध्ये कचरा जाळणे आणि शेकोटी पेटवल्याबद्दल 54 मुंबईकरांना प्रत्येकी 100 रुपये दंड ठोठावण्यात आला आहे. बृहन्मुंबई महानगरपालिकेच्या (BMC) वायू प्रदूषण कमी करण्याच्या उपायांचा एक भाग म्हणून ही कारवाई करण्यात आली.

4 ते 28 नोव्हेंबर दरम्यान कारवाई झालेल्यांमध्ये सुरक्षा रक्षक, गृहनिर्माण सोसायट्या आणि हॉटेल्सचे वॉचमन होते. जे लाकूड, प्लायवूड, झाडाच्या फांद्या, वाहनांचे टायर आणि प्लास्टिक वापरून रात्री शेकोटी पेटवतात. गोवंडीतील एम पूर्व वॉर्ड मध्ये या कालावधीत शहरातील सर्वाधिक हवेच्या गुणवत्तेचे निर्देशांक नोंदवले गेले होते, तेथे सर्वाधिक 19 जणांवर कारवाई करण्यात आली. त्यापाठोपाठ डोंगरी येथील बी वॉर्डमध्ये 11, तर मालाड पश्चिमेतील पी उत्तर प्रभागात पाच जणांवर कारवाई करण्यात आली.

कुलाब्यातील अ प्रभाग (A ward), भायखळ्यातील ई प्रभाग(E ward), दादरमधील जी उत्तर प्रभाग(G north ward), वांद्रे पूर्वेतील एच पूर्व प्रभाग(H east ward), वांद्रे पश्चिमेतील एच पश्चिम प्रभाग(H west), जुहू येथील के पश्चिम प्रभाग(K west ward) आणि कुर्ल्यातील एल प्रभागात(L ward) कोणतेही उल्लंघन झाले नाही. घनकचरा व्यवस्थापन विभागातील एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, सार्वजनिक ठिकाणी आग लावणाऱ्या भटकंतींना आळा घालण्यासाठी हा दंड लागू करण्यात आला असला तरी तो प्रदूषण कमी करण्याचा उपाय म्हणून गणला जात नाही. त्यामुळे दंडाची रक्कम १०० रुपये ठेवण्यात आली आहे, असे अधिकाऱ्याने सांगितले.

गृहनिर्माण सोसायट्यांनी सुरक्षा रक्षकांना ब्लँकेट पुरवावे असे महानगरपालिकेला वाटते. आगामी आठवड्यात तापमानात घट झाल्यामुळे आग आणि कचरा जाळण्याच्या अधिक घटना घडू शकतात. महापालिका या आठवड्यात एक मोबाइल अॅप लाँच करण्याची देखील शक्यता आहे जिथे नागरिक हवेच्या दर्जाची पातळी, वायू प्रदूषण कमी करण्याचे उपाय, कव्हर केलेल्या बांधकाम साइट्सची संख्या आणि इतर तपशील तपासू शकतात.