February 22, 2024

पीव्ही नरसिंह राव, चौधरी चरण सिंग, एमएस स्वामिनाथन यांना भारतरत्न

दिल्ली – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी(PM Narendra Modi) यांनी शुक्रवारी माजी पंतप्रधान पीव्ही नरसिंह राव(PV Narasimha Rao) आणि चौधरी चरण सिंग(Chaudhary Charan Singh) तसेच कृषी शास्त्रज्ञ एमएस स्वामीनाथन(MS Swaminathan) यांना भारताचा सर्वोच्च नागरी पुरस्कार भारतरत्न(Bharatratna) देऊन सन्मानित करण्यात येणार असल्याची घोषणा केली. केंद्राने यापूर्वी भारतीय जनता पक्षाचे ज्येष्ठ नेते लालकृष्ण अडवाणी(Lalkrishna Advani) आणि बिहारचे माजी मुख्यमंत्री कर्पूरी ठाकूर(Karpuri Thakur) यांना भारतरत्न जाहीर केले होते.

“आमचे माजी पंतप्रधान श्री. पी. व्ही नरसिंह राव गरू यांना भारतरत्नने सन्मानित करण्यात येणार आहे हे सांगताना आनंद होत आहे. एक प्रतिष्ठित विद्वान आणि राजकारणी म्हणून, नरसिंह राव गरू यांनी विविध पदांवर कार्यरत भारताची मोठ्या प्रमाणावर सेवा केली. आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री, केंद्रीय मंत्री, तसेच अनेक वर्षे संसद व विधानसभेचे सदस्य म्हणून त्यांनी केलेल्या कार्यासाठी ते तितकेच स्मरणात आहेत. त्यांचे दूरदर्शी नेतृत्व भारताला आर्थिकदृष्ट्या प्रगत बनवण्यात, देशाच्या समृद्धी आणि वाढीसाठी भक्कम पाया घालण्यात मोलाचे ठरले,” असे मोदी सोशल मीडिया X (औपचारिकपणे ट्विटर) वर म्हणाले.

“नरसिंह राव गरू यांचा पंतप्रधान म्हणून कार्यकाळ हा आर्थिक विकासाच्या नवीन युगाला चालना देणाऱ्या महत्त्वपूर्ण उपाययोजनांनी जागतिक बाजारपेठेसाठी भारताला खुला करून दिला. शिवाय, भारताचे परराष्ट्र धोरण, भाषा आणि शिक्षण क्षेत्रातील त्यांचे योगदान एक नेता म्हणून त्यांचा बहुआयामी वारसा अधोरेखित करते ज्याने भारताला केवळ गंभीर परिवर्तनातूनच चालवले नाही तर त्याचा सांस्कृतिक आणि बौद्धिक वारसाही समृद्ध केला,” पंतप्रधान पुढे म्हणाले.

चौधरी चरणसिंग यांना भारतरत्न त्यांनी देशासाठी दिलेल्या अतुलनीय योगदानासाठी समर्पित केल्याचे मोदी म्हणाले. “देशाचे माजी पंतप्रधान चौधरी चरणसिंग यांना भारतरत्न देऊन सन्मानित करण्यात येत आहे हे आपल्या सरकारचे भाग्य आहे. हा सन्मान त्यांनी देशासाठी दिलेल्या अतुलनीय योगदानाला समर्पित आहे. त्यांनी आपले संपूर्ण आयुष्य शेतकऱ्यांच्या हक्कासाठी आणि कल्याणासाठी समर्पित केले होते. उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री असोत किंवा देशाचे गृहमंत्री असोत आणि आमदार म्हणूनही त्यांनी नेहमीच राष्ट्र उभारणीला चालना दिली. आणीबाणीच्या विरोधातही ते ठाम राहिले. आमच्या शेतकरी बंधू-भगिनींप्रती त्यांनी केलेले समर्पण आणि आणीबाणीच्या काळात लोकशाहीप्रती त्यांची बांधिलकी संपूर्ण देशाला प्रेरणादायी आहे,” मोदींनी X वर पोस्ट केले.

एमएस स्वामीनाथन यांच्याबद्दल मोदी म्हणाले की त्यांनी कृषी आणि शेतकरी कल्याणात देशासाठी महत्त्वपूर्ण योगदान दिले आहे. “भारत सरकार डॉ. एमएस स्वामिनाथन जी यांना भारतरत्न प्रदान करत आहे, ही अत्यंत आनंदाची बाब आहे, त्यांच्या कृषी आणि शेतकऱ्यांच्या कल्याणात आपल्या राष्ट्रासाठी केलेल्या अतुलनीय योगदानाची दखल घेऊन. आव्हानात्मक काळात भारताला कृषी क्षेत्रात स्वावलंबी होण्यासाठी मदत करण्यात त्यांनी महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आणि भारतीय शेतीच्या आधुनिकीकरणासाठी उत्कृष्ट प्रयत्न केले. आम्ही एक नवोदित आणि मार्गदर्शक म्हणून त्यांचे अमूल्य कार्य ओळखतो आणि अनेक विद्यार्थ्यांमध्ये शिक्षण आणि संशोधनाला प्रोत्साहन देतो,” मोदींनी लिहिले. “डॉ. स्वामीनाथन यांच्या दूरदर्शी नेतृत्वाने केवळ भारतीय शेतीच बदलली नाही तर देशाची अन्नसुरक्षा आणि समृद्धीही सुनिश्चित केली आहे. त्यांच्यासोबत माझे जिव्हाळ्याचे संबंध होते आणि मी नेहमी त्याच्या अंतर्दृष्टी आणि मतांचा आदर करतो,”