June 12, 2024

मुंबई हायकोर्टाने प्रदीप शर्मास लखन भैय्या बनावट चकमक प्रकरणात सुनावली जन्मठेपेची शिक्षा

मुंबई- 2006 च्या लखन भैय्या बनावट चकमक प्रकरणात मुंबई उच्च न्यायालयाने(Bombay High Court) मंगळवारी एन्काउंटर स्पेशालिस्ट प्रदीप शर्मा (Pradip Sharma) यांना दोषी ठरवले. तसेच त्यांना जन्मठेपेची शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. उच्च न्यायालयाने शर्मा यांची निर्दोष मुक्तता रद्द केली. उच्च न्यायालयाने मंगळवारी शर्मा यांच्या निर्दोष मुक्ततेचा आदेश रद्दबातल ठरवला.

न्यायालयाने शर्मा यांना तीन आठवड्यांत ताब्यात घेण्यास पोलिसांना सांगितले आहे. याशिवाय 9 पोलिस अधिकाऱ्यांसह अन्य 10 आरोपींनी दाखल केलेले अपीलही न्यायालयाने फेटाळून लावले. 11 नोव्हेंबर 2006 रोजी वर्सोवा येथील नाना नानी पार्क येथे कथित गुंड लखन भैय्याला गोळ्या घालून ठार केल्याप्रकरणी सत्र न्यायालयाने 12 जुलै 2013 रोजी 13 पोलिस कर्मचाऱ्यांसह 21 आरोपींना जन्मठेपेची शिक्षा सुनावली होती. न्यायालयाने शर्मा यांची निर्दोष मुक्तता केली होती.

11 नोव्हेंबर 2006 रोजी पोलिसांच्या पथकाने राम नारायण गुप्ता उर्फ ​​लख्खन भैय्या याला शेजारच्या वाशी येथून राजन टोळीचा सदस्य असल्याच्या संशयावरुन त्याचा मित्र अनिल भेडा याच्यासह ताब्यात घेतले आणि गुप्ता याची त्याच संध्याकाळी पश्चिम मुंबईतील वर्सोवा उपनगरातील नाना नानी पार्क”बनावट” चकमकीत हत्या केली.

फिर्यादीनुसार, भेडाला सुरुवातीला वर्सोवा येथील डी एन नगर पोलीस ठाण्यात ताब्यात घेण्यात आले आणि नंतर त्याला कोल्हापुरात हलविण्यात आले. त्यानंतर त्याला मुंबईत परत आणण्यात आले आणि सुमारे महिनाभर नजरकैदेत ठेवण्यात आले. त्यानंतर लगेचच, राम नारायणचा भाऊ, वकील रामप्रसाद गुप्ता यांनी मुंबई उच्च न्यायालयात धाव घेतली आणि आरोप केला की पोलिसांनी त्याच्या भावाची हत्या केली होती. फेब्रुवारी 2008 मध्ये, उच्च न्यायालयाने दंडाधिकारी यांनी चौकशीचे आदेश दिले ज्याने निष्कर्ष काढला की ही “कोल्ड ब्लडेड” हत्या होती.

सप्टेंबर 2009 मध्ये, मुंबई उच्च न्यायालयाने या प्रकरणाच्या तपासासाठी एक विशेष तपास पथक स्थापन केले. एसआयटीने 8 जानेवारी 2010 रोजी प्रदीप शर्मासह अन्य 21 जणांना बनावट चकमकीत सहभागी झाल्याबद्दल अटक केली होती. तपासकर्त्यांनुसार, गुप्ता यांची हत्या नवी मुंबईतील बांधकाम व्यावसायिक जनार्दन बंगे उर्फ ​​जान्या शेठ याच्या सांगण्यावरून करण्यात आली, जो गुप्ता यांची हत्या करण्यासाठी शर्मा यांच्याशी संपर्कात होता. 12 मार्च 2011 रोजी भेडा हा एकमेव प्रत्यक्षदर्शी नवी मुंबईतील घरातून बेपत्ता झाला होता; त्याला 18 मार्च रोजी न्यायालयात हजर करायचे होते, असे फ्री प्रेस जर्नलच्या वृत्तात म्हटले आहे.

Photo courtesy- indiatv